ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองเพชรบูรณ์
![](uploads/23dda5454f0af2626c8e42a5e2290d4f.jpg)
สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ วันนี้ โรงแรมต้นค้อ อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ ก็จะมาแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวอีกที่หนึ่งน่ะครับ ใครมาเพชรบูรณ์ต้องมาแวะที่นี้ก็คือ "ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองเพชรบูรณ์" ที่มาที่แท้จริงของเสาหลักเมืองประจำจังหวัดของเพชรบูรณ์นั้น ยังคงเป็นเรื่องปริศนาที่ต้องค้นคว้าหาหลักฐานเพิ่มเติมที่จะมาพิสูจน์ต่อกันไป เพราะจากข้อสรุปเดิมว่าสมเด็จพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงนำเสาหินมาจากเมืองศรีเทพนั้น อาจยังมีความที่ไม่แน่ชัดมากหนัก แต่เพียงว่าเป็นเสาหลักเมืองที่มีความโดดเด่นไม่เหมือนที่อื่นๆ เพราะเป็นเสาหินแก่ มิใช่เสาไม้ แถมยังมีร่อยรอยการจากรึกอักษรสมัยโบราณของพวกขอมด้วยภาษาสันสกฤตทั้ง 4 ด้าน
***สอบถามรายละเอียดที่พักเพชรบูรณ์****
โทร. 05 691 2131 หรือ อีเมล์ : tonkhohotel@gmail.com
Page https://www.facebook.com/tonkhoresort
www.tonkhohotel.com
สถานที่ท่องเที่ยว
![](images/image03.jpg)
ชื่นฉ่ำหัวใจกลางไรกะหล่ำปลีใหญ่ที่สุดในประเทศ
![](images/image02.jpg)
จารึกประวัติศาสตร์ความองอาจหาญกล้าของวีรบุรุษนักรบ
![](images/image04.jpg)
กราบพระขอพรอุ่นใจ เปิบไก่ย่างส้มตำ ลาดเป็ด ขนมจีน ของฝากมะขามหวาน
![](images/image01.jpg)
ธรรมชาติสร้างสรรค์วาดวิวขุนเขาสุดอลังการ